Đền thờ Thái Bảo Quận công Nguyễn Địch Hiền Di tích lịch sử cấp tỉnh
Năm 1966 Đền bị Mỹ ném bom phá hoại, năm 1972 ngôi đền được xây dựng lại, đến năm 1994 được xây dựng lại một lần nữa đến ngày nay. Năm 1995 được UBND tỉnh Vĩnh Phú công nhận là di tích lịch sử cấp tỉnh.
Tiểu sử: Năm Kỷ Dậu - 1549, Cụ Nguyễn Địch Hiền khởi binh tham gia đánh giặc Mạc, cuộc khởi binh thắng lợi, tướng nhà Mạc bị bắt, cụ Nguyễn Địch Hiền được vua Lê Anh Tông sắc tước, giao cho làm Đô Hiệu Điểm - Định Quốc Công, chấn giữ 3 vùng: Lâm Thao, Đoan Hùng và Hưng Hóa (nay thuộc tỉnh Phú Thọ).
Năm Ất Mão - 1555, Cụ Nguyễn Địch Hiền hội quân với nghĩa quân của Thái sư Lương Quốc Công - Trịnh Kiểm ở Thanh Hóa đại phá quân Mạc ở vùng núi Thiên Đình (tức Thọ Xương ngày nay)
Năm Quý Tỵ - 1593 Cụ Nguyễn Địch Hiền cùng Tiết chế Nhậm Quận Công và Đinh Quận Công hội quân đánh giặc Mạc ở Ứng Ngọc - thành Thăng Long. Phe đẳng nhà Mạc tuy bị tổn thất nặng nề nhưng vẫn nuôi dưỡng mưu đồ xâm lược nên đã rút quân về xâm chiếm vùng Hạ Hòa và vùng Thanh Ba ngày nay.
Năm Ất Mùi - 1595 Cụ Nguyễn Địch Hiền đem quân ứng phó với nghĩa quân của Triều đình đánh giặc Mạc tại Bắc Lẫm - Chiêm Hóa ngày nay.
Năm Đinh Dậu – 1597 sau khi đánh tan quân Mạc và các tàn dư của phe nhà Mạc, nhà vua luận công, ban thưởng, gia phong cho Cụ Nguyễn Địch Hiền làm Thái Bảo Yến Quận Công.
Ngày 12 tháng 5 năm Quý Mão - 1603, Cụ Nguyễn Địch Hiền mất, sau khi cụ mất, cụ được gia phong là “Thượng Trụ Quốc Thượng Địch Trung Tiết Phúc Thần Đại Vương” và ban tên thụy là Liêm Bình. Nhà Vua cho lập đền thờ tại Vụ Cầu để phụng thờ và lưu truyền mãi mãi cho đời sau. Xét công lao của cụ, Đền thờ được công nhận là Di tích lịch sử văn hóa cấp tỉnh năm 1995.